ห่างหายจากการเขียน blog ไปนานมาก วันนี้เริ่มด้วยการเปิด port ที่ติด firewall บน windows 10 ละกัน
เกริ่นนิดนึง เผอิญได้ใช้ windows 10 pro เป็น server เพื่อรัน oracle บน docker เราก็เลยเลือก docker for windows มาเล่นทันที https://docs.docker.com/docker-for-windows/
เมื่อติดตั้งเรียบร้อยก็จัดการ pull images มาจาก https://github.com/wnameless/docker-oracle-xe-11g (ไม่ขอพูดขั้นตอนนะครับ) เมื่อ pull เสร็จก็ run ตามระเบียบโดยใส่ option -p 15211:1521 เพื่อ bind port ออกมา
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj6xcJFCK1eUcCXbqqIdZhV-JZlQBqDUYRc3sJvOE2rzDOC-hZthbfYSfinjUTIfElS0m2_Qr78yc81BPsoCUpuzmvJ_lmVGgw3-UJujXEXF7izjDr2_cbRl3Rx5FW7S70-sgH-9iwizYs/s640/0.png)
ปรากฏว่าใช้เครื่อง client (คนละเครื่องกับ windows) connect ไปไม่ได้เลยคิดว่าต้องเป็น firewall แน่ๆ เลยหาวิธี set ได้เรื่องดังนี้
Continue Reading...
เกริ่นนิดนึง เผอิญได้ใช้ windows 10 pro เป็น server เพื่อรัน oracle บน docker เราก็เลยเลือก docker for windows มาเล่นทันที https://docs.docker.com/docker-for-windows/
เมื่อติดตั้งเรียบร้อยก็จัดการ pull images มาจาก https://github.com/wnameless/docker-oracle-xe-11g (ไม่ขอพูดขั้นตอนนะครับ) เมื่อ pull เสร็จก็ run ตามระเบียบโดยใส่ option -p 15211:1521 เพื่อ bind port ออกมา
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj6xcJFCK1eUcCXbqqIdZhV-JZlQBqDUYRc3sJvOE2rzDOC-hZthbfYSfinjUTIfElS0m2_Qr78yc81BPsoCUpuzmvJ_lmVGgw3-UJujXEXF7izjDr2_cbRl3Rx5FW7S70-sgH-9iwizYs/s640/0.png)
ปรากฏว่าใช้เครื่อง client (คนละเครื่องกับ windows) connect ไปไม่ได้เลยคิดว่าต้องเป็น firewall แน่ๆ เลยหาวิธี set ได้เรื่องดังนี้
- เปิด Windows Firewall with Advanced Security ขึ้นมา (หาไม่เจอพิมพ์เอาโลด) จากนั้นไปที่ Inbound Rules > New Rule...
- เลือก Rule Type เป็น Port จากนั้นกด Next
- เลือก TCP ใส่ Port ที่ต้องการซะ ของผมเป็น 15211
- เลือก Allow the connection
- เลือก Network Profile ที่เราใช้งาน ถ้านึกไม่ออกก็เลือกให้หมด
- ตั้งชื่อ เป็นอันจบพิธี
จากนั้นลอง connect ดูจะเห็นว่า connect ได้แล้ว